Welcome, Guest. Please login or register.
ยินดีตอนรับ ทุกท่านเข้าสู่เว็บบอร์ดใหม่ แต่หน้าเก่าของชาว E39

ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนหลอดไฟเบรคดวงที่ 3 ทำยังไง?  (อ่าน 3222 ครั้ง)

๋Jar

• Newbie
  • *
  • คะแนนความดี : 0
เปลี่ยนหลอดไฟเบรคดวงที่ 3 ทำยังไง?
« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 10:19:32 PM »
คือผมเพิ่งรับรถมาได้ไม่นาน ไฟเบรคดวงที่สามไม่ติด ทราบว่าหลอดขาด ถ้าจะถอดเองแล้วเอาตัวอย่างไปเทียบหาซื้อหลอดใหม่ จะถอดอย่างไรครับ มีรูปด้วยก็สุดยอดครับ
 (:19x:)

chanisa

• บุคคลทั่วไป
Re: เปลี่ยนหลอดไฟเบรคดวงที่ 3 ทำยังไง?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 07:32:14 AM »
ไฟเบรคดวงที่3 ที่กระจกหลัง เปลี่ยนเองก็ได้ไม่ยาก
1.เปิดฝากระโปรงท้ายขึ้น
2.แหงนดูที่ด้านบนในฝาท้าย ตรงแผงลำโพง
3.จะเห็นพลาสติกสีเหลี่ยมนูนๆครองปิดอยู่
4.ฝาปิดครอบไว้อยู่ได้ด้วยเขี้ยวล็อคธรรมดาๆ
   จับฝาเปิดออกได้เลย ดึงลง หรือไขควงแบน
   เล็กงัดลงเบาๆก็หลุด
5.จะเห็นขั้ว สายไฟ
6.จับขั้วสายไฟหมุนทวนเข็มนาฬิกาออกมา
7.จะเปลี่ยนหลอดไฟได้แล้ว ก็ประกอบกลับคืน
หลอดไฟที่ใช้เป้นหลอดใสธรรมดา 12v21w

ข้อควรระวัง: ระวังฝากระโปรงตกใส่ถ้าโช้ฝากระ
โปรงเสื่อม ควรหาไม่ค้ำยันไว้ก่อน

laempiab

Re: เปลี่ยนหลอดไฟเบรคดวงที่ 3 ทำยังไง?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 10:16:32 PM »
ตามที่คุณchanisa แนะนำเลยครับ
หลอดไฟเบรคดวงที่ 3 หาซื้อได้ตามร้านอะไหล่รถทั่วไป
เคยซื้อมาเปลี่ยน ได้ยี่ห้อ stanley ใช้ได้ปีกว่าๆ หลอดขาด
ไปหาซื้อมาใหม่ คราวนี้เป็นยี่ห้อเดียวกับของเดิมติดรถ ยี่ห้อ osram
ผมเลยซื้อมาเผื่อไว้อีกหลอดนึง ผ่านมาปีกว่าแล้ว ยังดีอยู่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2015, 10:23:03 PM โดย laempiab »

๋Jar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 10:33:18 PM »
ต้องขอขบคุณท่านchanisaเป็นอย่างยิ่งที่ช่วยชี้แจงแถลงไขให้อย่างชัดเจน รวมทั้งภาพตัวอย่างของท่าน laempiabด้วย เป็นประโยชน์มากครับ ขอบคุณทั้งสองท่านอีกครั้งที่ให้ข้อมูลกับน้องใหม่อย่างผม (:19x:) (:19x:) (:2x:) (:2x:)

๋Jar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 06:55:48 AM »
เมื่อวานพยายามจะเปลียนหลอดไฟเบรคดวงที่สาม แต่เปลี่ยนไม่ได้เนื่องจากเพื่อนสมช.เดิมท่านกรุภายในด้วยกระดาษอัดอย่างหนาแล้วบุพรมอีกชั้นหนึ่ง เลยไปบังช่องที่จะเสียบหลอดไฟ ทำให้ไม่สามารถเข้าถึงหลอดไฟได้ครับ ตอนแรกก็ว่าจะเจาะเพื่อเปิดทางแต่คิดไปคิดมาปล่อยเลยตามเลยดีกว่า เพราะว่าภายในห้องเก็บของท้ายรถก็เรียบร้อยดีมาก จึงไม่อยากเจะให้เสียสภาพ ได้อย่างก็อาจจะเสียอย่างครับ (:9x:)

chanisa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 08:21:53 AM »
เมื่อวานพยายามจะเปลียนหลอดไฟเบรคดวงที่สาม แต่เปลี่ยนไม่ได้เนื่องจากเพื่อนสมช.เดิมท่านกรุภายในด้วยกระดาษอัดอย่างหนาแล้วบุพรมอีกชั้นหนึ่ง เลยไปบังช่องที่จะเสียบหลอดไฟ ทำให้ไม่สามารถเข้าถึงหลอดไฟได้ครับ ตอนแรกก็ว่าจะเจาะเพื่อเปิดทางแต่คิดไปคิดมาปล่อยเลยตามเลยดีกว่า เพราะว่าภายในห้องเก็บของท้ายรถก็เรียบร้อยดีมาก จึงไม่อยากเจะให้เสียสภาพ ได้อย่างก็อาจจะเสียอย่างครับ (:9x:)
ถ้าเปิดกระดาษอัดออกมาอาจเจอรูเบอเร่อ ส่วนมากกระดาษอัดที่กรุไว้
เขากรุเพราะเอาเครื่องเสียงออกเลยต้องปิดรูลำโพง ตอนปิดคงลืมเจาะ
ช่องไว้หรืออาจไม่รู้ว่ามีช่องไฟเบรค ผมอาจเดาผิดก็ได้
แต่ถ้าทนกับเสียงก็องๆๆๆๆ ได้ก็ ตามนั้น ครับ

Jar007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2015, 10:18:04 PM »
ถ้าเปิดกระดาษอัดออกมาอาจเจอรูเบอเร่อ ส่วนมากกระดาษอัดที่กรุไว้
เขากรุเพราะเอาเครื่องเสียงออกเลยต้องปิดรูลำโพง ตอนปิดคงลืมเจาะ
ช่องไว้หรืออาจไม่รู้ว่ามีช่องไฟเบรค ผมอาจเดาผิดก็ได้
แต่ถ้าทนกับเสียงก็องๆๆๆๆ ได้ก็ ตามนั้น ครับ
ขอบคุณท่าน chanisa มากที่ให้คำแนะนำ เลยอยากรบกวนท่านอีกสักหน่อย คราวนี้เรื่องการติดก็าซ คือผมอยากเห็นรูปรายละเอียดการติดก๊าซ แอลพีจี ว่าการวางถังโดนัทนั้น การเจาะรูให้สายน้ำก๊าซไปยังห้องเครื่องยนต์เขาทำกันอย่างไร
ไม่ทราบว่าท่านพอมีรูปดังกล่าวข้างต้นเก็บไว้บ้างไหม คือ ผมอยาก DIY การติดตั้งน้ะครับ หรือท่านจะกรุณาทำให้ดูเป็นตัวอย่างก็จะขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ  (:19x:)