Welcome, Guest. Please login or register.
ยินดีตอนรับ ทุกท่านเข้าสู่เว็บบอร์ดใหม่ แต่หน้าเก่าของชาว E39

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงอะไรที่ล้อหน้า  (อ่าน 2672 ครั้ง)

chanisa

• บุคคลทั่วไป
เสียงอะไรที่ล้อหน้า
« เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 04:47:31 PM »
เคยได้ยินเสียงดังประหลาดๆที่บริเวณล้อหน้าไหม เสียงดังแค็รกๆ เหมือนแผ่นสังกะสีกระทบกัน
มาดูอีกจุดหนึ่งที่ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไม คนคิด คนผลิต คนประกอบ ทำแบบนั้น
เสียงที่ดังส่วนมากเกือบทุกคัน ต้องดัง หรือดังทุกคัน เพียงแต่คันไหนอาจโดนช่างแก้ไขให้แล้ว
แต่ไม่ได้บอก บางท่านดังให้ช่างแก้ไข มีเสียค่าใช่จ่ายกันไปก็แล้วแต่ช่าง แต่สำหรับผมจุดนี้เป็น
จุดทางผ่านของงานเปลี่ยนจานดีสเบรค หรือลูกปืนล้อหน้า ถ้ามีงานประมาณนี้ก็จะแก้ไขให้ทุกคัน
ฟรีถ้าไม่ลืม หรือถ้ามีการแก้ไขมาแล้วก็ผ่านไป
ลองสังเกตุดูตัวต้นเรื่อง มันคือ แผ่นกันความร้อนจานดีสเบรค หรือแผ่นบังจานดีสเบรค แล้วแต่จะ
เรียกกัน อาการของมันคือเวลาตกหลุม หรือวิ่งผ่านขรุขระ จะมีเสียงดัง ถ้าไม่สังเกตุจะไม่ได้ยิน
ถ้าเปิดกระจกจะได้ยิน หรือมีคนบอก เวลาวิ่งผ่านในหมู่บ้าน บางคันดังจนเสียงเข้าไปในรถก็มี
 สาเหตุที่ดัง ดูที่แผ่นกันความร้อนจานดีสเบรค(ผมเรียกแบบนี้นะ) มันจะมีจุดยึดอยู่4จุด เป็นน็อต
เบอร์10 ยึด3จุดด้านบนและด้านหน้า ส่วนด้านล่างเจ้าปัญหา เอาสลักเกลียวและกิ๊ปสปริงล็อคไว้
ใช้งานปกิ๊บคลาย หรือกิ๊บเลื่อนออก ก็ทำให้เกิดเสียงดัง ตรงนี้เองที่ผมสงสัยว่าผู้ผลิตเค้าคิดอะไร
กัน สลักเกลียว ก็คือเป้นเกลียวที่ใช้น็อตเบอร์10ธรรมดาใส่ได้แล้วทำไมไม่ใส่ให้เหมือนกันทั้ง4ตัว
ทำไมต้องทำเป็นสลักกิ๊ปล็อค
 วิธีแก้ไข ทำเองได้ไม่ยาก ถอดล้อ ถอดคาลิปเปอร์เบรคชุดดีสเบรค ถอดจานดีสเบรค ก็จะเจอตัว
ดูที่ด้านล่างของแผ่นกันความร้อนจะเห็นกิ๊ปล็อคในวงกลม ในขณะที่อื่นๆเป็นน็อตเบอร์10

งัดกิ๊ปล็อคทิ้งไป จากนั้นใช้ ประแจดอกจันเบอร์T20 หรือใช้คีมล็อคจับหมุนออกเลยก็ได้ จะหนืดๆ
เพราะเหมือนใส่กันคลายไว้

ต่อไปหาน็อตเบอร์10สั้นๆ (ยาวไม่เกิน1นิ้ว) เอามาใส่แทนที่ แค่นี้แหละเสร็จแล้วครับ

วิธีตรวจสอบว่ารถเรามีอาการแบบนี้หรือไม่ ไม่ยากครับ หาค้อน ท่อนไม้ หรือเหล็ก ก็ได้
หรือถ้าแข็งแรงก็สันมือครับ ทุบไปที่แก้มยางด้านหลังของล้อหน้า ถ้ามีเสียงแคร็กๆๆนั้นแหละ
ใช่เลยครับ ถ้าไม่แก้ไขก็ไม่มีอะไรเสียหาย นอกจากอายไปทั้งหมู่บ้านครับ
 (:18x:)

chanisa

Re: เสียงอะไรที่ล้อหน้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 05:01:55 PM »
ฝากเตือนเพื่อน พี่ น้อง ช่าง จุดนี้ ถ้าเราได้ยินอย่าปล่อยละเลย เดี๋ยวมันจะกลายเป็นดาบเชือด
คอตัวเอง ถ้าไม่ถอดออกมาทำแบบที่บอก ก็ลักไก่ให้หมดเล้า ใช้กาวซิลิโคนบีบอัดเข้าไปที่ด้าน
หลังแผ่นที่ติดกับ ชุดดุม ปล่อยทิ้งไว้ให้แห้ง ก็ไม่มีเสียงแล้ว พอใช้ได้ถ้ากาวไม่ร่อน ที่บอกเตือน
กันเพราะผมเพิ่งโดนมาสดๆร้อนๆ ที่จริงช่างผมไม่ได้สังเกตุมากกว่า เลยเจอคำว่า ของผมมาดีๆ
หูชาไปเลย
 (:1x:)
ทั้งน็อตขาดคารูอยู่ ทั้งเพลทแตกจากขอบ วิ่งใช้มานานไม่มีเสียง มาแจ๊กพ็อตแตก เพราะช่างผม
เปลี่ยนผ้าดีสเบรคหน้านี่แหละถึงดัง
      ก็ของผมมาดีๆ
 (:17x:)

ATP89.

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 02:22:22 PM »
รับทราบครับพี่
ความรู้ใหม่ ขอบคุณครับ (:1x:) ไว้ต้องดูรถตัวเองซะแล้ว เป็นแบบไหน แก้ไขหรือยัง ก็ไม่รู้

bank503

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 07:55:04 PM »
ตอนถอดเบรคเดิมออก ทำเบรคใหญ่ก็เจอแบบนี้ครับ  (:8x:)

IMIs

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 11:43:02 AM »

ผมเจอ เคสนี้แล้วเช่นกัน ครับ

พอจะจำได้ คร่าวๆ ก็เลยโทรถาม พี่สมนึก

โอเค แก้ไขแล้ว ดีมากๆเลย

ขอบคุณพี่สมนึกมากๆเลยครับ

Ake2929

• Newbie
  • *
  • คะแนนความดี : 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 10:57:07 PM »
ขอบคุณพี่สมนึกครับ
ผมได้ยินเสียงจากแผ่นนี้เช่นกัน ช่างแก้ไขให้ แต่ไม่แน่ใจว่าเค้าทำแบบไหน ต้องลองเช็คดูอีกที

chanisa

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 07:08:00 AM »
ขอบคุณพี่สมนึกครับ
ผมได้ยินเสียงจากแผ่นนี้เช่นกัน ช่างแก้ไขให้ แต่ไม่แน่ใจว่าเค้าทำแบบไหน ต้องลองเช็คดูอีกที
แก้ไขแบบไหนก็ได้ครับ ไม่ผิด เพียงแต่จะอยู่ได้นานแค่ไหน ต้องคอยดู หรือว่าจบกันไปเลย แค่นั้นครับ
 (:18x:)