Welcome, Guest. Please login or register.
ยินดีตอนรับ ทุกท่านเข้าสู่เว็บบอร์ดใหม่ แต่หน้าเก่าของชาว E39

ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมม่านกระจกหูช้างหลัง ฉบับDIY.  (อ่าน 2868 ครั้ง)

chanisa

• บุคคลทั่วไป
ซ่อมม่านกระจกหูช้างหลัง ฉบับDIY.
« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 04:51:08 PM »
 (:20x:) (:20x:) (:20x:)

ห้อยมาเลยทีเดียว
เรื่องง่ายๆแค่งานฝีมือ สิ่งที่ต้องเตรียมเพื่องานนี้ คือ
สว่านเจาะดอกเล็กๆ ลวดทองแดง (ใช้ลวดสำหรับรัดที่ใช้ลวด
ทองแดงเพราะเนื้อนิ่มดัดง่าย เหนียวพอควร) กาวร้อน สำลีหรือ
ผ้าก๊อตทำแผล (หาง่ายๆในกล่องพยาบาล) เริ่มได้
1.จับชุดเสื้อของม่านกดลงนิดหน่อย ใช้ไขควงปากแบนเล็ก
เสียบเข้าไปใต้แผ่นเหล็กล็อก แล้วบิดไขควง ชุดม่านก็จะหลุด
ติดมือออกมา

เสียบไขควงเข้าไปใต้แผ่นล็อคแบบนี้แล้วบิดไขควง

2.มาดูกันทำไมม่านไม่หด อันนี้ม่านเดิมๆ แค่น็อตยึดตัวเล็กๆ
ขันไว้นิดเดียว เสื้อมันแตกน็อตก็เลยยึดไม่อยู่ ม่านฟรีหลุด

3.คลายน็อตทิ้งไป ไม่ใช้แล้ว ต่อไปเราจะใช้วัสดุอื่นแทนน็อต
ให้เจาะรูเล็กๆที่เสื้อม่าน1รูระวังโดนเนื้อม่าน

4.ต่อไปเราจะเริ่มแก้ไขม่านที่ไม่ม้วนกลับโดยใช้คีมปลาย
แหลมจับที่แกนเหล็กของม่าน ด้านที่น็อตยึด แล้วหมุนๆๆๆ
ขณะที่หมุนก็ใช้อีกมือหนึ่งกดเพลาชุดม่านไว้ด้วย ถ้าไม่กด
เพลาจะหมุนฟรีตีกลับคืนก็ไม่เสร็จซักที พอม่านกลับเข้ามา
หมดผืนแล้ว ขั้นตอนนี้สำคัญ
ให้หมุนแกนเหล็กเพลาต่อไปอีก 2-3รอบ ไม่ควรมากกว่านี้
เพราะม่านจะตึง ดึงออกมาแล้วไม่สวย ม่านจะห่อและไม่ควร
น้อยกว่านี้ม่านจะหย่อน ดึงออกมาแล้วก็ไม่สวย 2-3รอบจะ
พอดีๆเลย ผมทำบ่อยแล้วประมาณนี้สวยเลย

5.เมื่อหมุนเก็บม่านได้ตามต้องการแล้ว ให้กดแกนเพลาไว้
ด้วยพร้อมกับจัดระเบียบ แกนเพลาให้เข้าที่ จากนั้นก็ร้อยลาด
ทองแดง หรือลวดที่เตรียมไว้มัดแกนเพลาติดกับเสื้อม่านแค่
1-2รอบก็พอแข็งแรงแล้ว

เสร็จแล้วครับ
 (:18x:)
ต่อไปก็ตบแต่งความสวยงาม ซ่อมรอยแตก
6.ผมเลือกใช้ สำลี ผ้าก็อตทำแผล กาวร้อน เป็นตัวช่วย
ทำให้ประสานเนื้องานที่แตก ต่อได้แข็งแรง เลือกใช้ได้
ตามเหมาะสมกับพื้นที่ ครับ

(:19x:)

bmax

• Newbie
  • *
  • คะแนนความดี : 3
Re: ซ่อมม่านกระจกหูช้างหลัง ฉบับDIY.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 11:51:18 AM »
ขอบคุณครับ ชัดแจ๋ว ของผมไม่หลุดครับ เพราะไม่มีเจ้าของเดิมถอดออกไปไหนไม่รู้ เสียดายจัง

ufa007x3

• Newbie
  • *
  • คะแนนความดี : 0
    • ufa007
Re: ซ่อมม่านกระจกหูช้างหลัง ฉบับDIY.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 04:08:40 PM »
สุดยอดไปเลยครับ  (:8x:) พนันบอลออนไลน์ :J

Tearmalisa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 05:34:12 PM »
อยากซ่อมบ้างจังเลยค่ะ ไม่ทราบว่าพอจะมีร้านที่ทำดีๆ บริการดีๆ ราคากันเองบ้างไหมค่ะ

flintstones

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2018, 02:04:09 PM »
ขอบคุณมากครับ ของผมห้อยอยู่ข้างนึง เดี๋ยวจะจัดการเองเลยครับ.